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DIBAJI

Nchi yetu inakabiliwa na changamoto za uharibifu wa mazingira 
kama vile uharibifu wa ardhi, kupotea kwa bioanuai na makazi 
ya wanyamapori, uharibifu wa misitu, uchafuzi wa mazingira, 
uharibifu wa mifumoikolojia ya majini, mabadiliko ya tabia 
nchi, kuenea kwa viumbe vamizi wageni, kuongezeka uzalishaji 
wa taka hatarishi ikiwemo taka za kieletroniki. Shughuli 
zinazochangia uharibifu huo ni pamoja na:- kilimo kisicho 
endelevu katika maeneo ya vyanzo vya maji ikiwa ni pamoja 
na kwenye vilele vya milima, miteremko ya safu za milima na 
uendeshaji wa shughuli za kilimo cha umwagiliaji usioendelevu; 
ufugaji wa kuhama hama na unaopelekea makundi makubwa 
ya mifugo kutafuta malisho na maji; ukataji wa miti kwa ajili 
ya kuni na mkaa pamoja na upanuzi wa mashamba na makazi, 
matukio ya mara kwa mara ya uchomaji moto wa misitu; na 
uchimbaji wa madini usio endelevu. 

Aidha, upo uhusiano mkubwa kati ya umaskini na uharibifu 
wa mazingira kwani asilimia kubwa ya wananchi hutegemea 
matumizi ya maliasili inayowazunguka katika kuendesha 
maisha yao ya kila siku hali ambayo husababisha utumiaji wa 
maliasili usioendelevu na kuleta uharibifu wa mazingira. Ili 
kukabiliana na uharibifu wa mazingira, Ofisi ya Makamu ya Rais 
inaratibu mashindano ya hifadhi na usimamizi wa mazingira 
yatakayoshirikisha wadau wote muhimu.

Mashindano haya yanalenga kuongeza hamasa, ushiriki na 
uwajibikaji wa jamii katika hifadhi ya mazingira. Aidha, washiriki 
watakaofanya vizuri katika kuhifadhi mazingira watapewa Tuzo 
kama sehemu ya kutambua mchango wao. Tuzo hizi zitakuwa 
zikitolewa kila mwaka ifikapo tarehe 5 Juni ambayo ni kilele cha 



iii

Siku ya Mazingira Duniani.

Mwongozo wa Mashindano ya Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira umeandaliwa Ili kuwezesha uendeshaji 
na uratibu wa Tuzo. Mwongozo huu unatoa maelekezo ya namna 
ya kuendesha tuzo hiyo ikiwa ni pamoja na maeneo mahususi ya 
ushindani, makundi ya ushindani, vigezo vya ushindani, tathmini 
ya washindani na utoaji wa Tuzo. 

Ni matarajio yangu kuwa Mwongozo huu utaboresha uendeshaji 
wa Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira. Aidha, 
Tuzo hii italeta hamasa na kuongeza ushiriki wa jamii katika 
hifadhi  na usafi wa mazingira ya nchi yetu. 

Selemani Said Jafo (MB)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 (MUUNGANO NA MAZINGIRA)
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SHUKRANI

Kukamilika kwa Mwongozo huu wa Tuzo ya ya Taifa ya Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira ni matokeo ya jitihada za dhati za 
wadau mbalimbali ya kuhakikisha shughuli za hifadhi na usafi 
wa mazingira zinapata msukumo mpya .

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru wote kwa michango 
yao iliyowezesha kukamilishwa Mwongozo huu. Ni vigumu 
kuwataja wote walioshiriki kwa majina, Hata hivyo, kwa namna 
ya pekee nawashukuru, kikosi kazi cha wataalam kilichoandaa 
mwongozo huu. 

Aidha, napenda kumshuru   Mkurugenzi wa Idara ya Mazingira 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kuratibu mchakato wa kuandaa 
mwongozo huu. 

Mary N. Maganga
KATIBU MKUU 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS



v

YALIYOMO

DIBAJI ............................................................ ii

SHUKRANI ....................................................... iv

1.0 UTANGULIZI .....................................................1

2.0 MALENGO NA MAENEO YA KIPAUMBELE YA TUZO  ..........2

2.1 Makundi ya ushindani  ......................................2

2.2 Maeneo ya Kipaumbele .....................................2

3.0 MAKUNDI NA VIGEZO VYA USHINDANI  ......................3

3.1 Makundi ya ushindani  ......................................3

3.2 Vigezo vya Ushindani ........................................5

4.0 KAMATI ZA UTEUZI WA WASHINDI  ...........................6

4.1 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Kijiji/Mtaa/Kata ............6

4.2 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Halmashauri .................6

4.3 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Mkoa ..........................7

4.4 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Kitaifa ........................7

5.0 MCHAKATO WA KUPATA WASHINDI  ...........................9

5.1 Kupata Washindi wa Vijiji/Mitaa, Kata, Wilaya na Mkoa    
 .................................................................9

5.2 Mchakato wa Kupata Washindi wa Kitaifa ..............10



vi

6.0 UHAMASISHAJI NA USHIRIKI  .................................11

6.1 Uhamasishaji  ...............................................11

6.2 Utaratibu wa Ushiriki ......................................11

7.0 UTARATIBU WA KUTOA NA KUKABIDHI TUZO ..............12

7.1 Ngazi ya Kitaifa .............................................12

7.2 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ..................13

8.0 GHARAMA  .....................................................13

8.1 Ngazi ya Kitaifa .............................................13

8.2 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ..................14

9.0 RATIBA YA UTEKELEZAJI ......................................15

VIAMBATISHO .........................................................16

KIAMBATISHO NA. 1: FOMU YA KUJIANDIKISHA KUSHIRIKI 
MASHINDANO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA USIMAMIZI WA 
MAZINGIRA ........................................................... 17

KIAMBATISHO NA 2: FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA TUZO YA 
TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA ...... 18



1

1.0 UTANGULIZI

Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye rasilimali mbalimbali 
kama vile misitu, ardhi, maji, bioanuai, wanyama, ardhioevu, 
gesi asilia pamoja na madini ambazo zina mchango mkubwa 
katika maendeleo ya kijamii, kiikolojia na kiuchumi. Hata hivyo, 
shughuli zisizo endelevu zimeendelea kusababisha uharibifu wa 
mazingira. Miongoni mwa shughuli hizo ni pamoja na: kilimo 
kwenye vyanzo vya maji, vilele vya milima, miteremko ya 
safu za milima na kilimo cha umwagiliaji holela; ufugaji wa 
kuhamahama na ufugaji wa makundi makubwa ya mifugo usio 
zingatia uwezo wa malisho; ukataji wa miti holela kwa ajili 
ya kuni na mkaa pamoja na upanuzi wa mashamba na makazi; 
uchomaji moto holela wa misitu; ujenzi holela wa makazi 
husan maeneo ya mijini; uchomaji taka hovyo, utupaji taka 
holela, utiririshaji wa maji taka, uvuvi haramu na uchimbaji wa 
madini usio endelevu. Aidha, athari za mabadiliko ya tabianchi 
na ongezeko la viumbe vamizi vimechochea kuongezeka kwa 
changamoto za mazingira nchini.

Katika kukabiliana na changamoto za uharibifu wa mazingira 
nchini, Ofisi ya Makamu ya Rais inaratibu mashindano ya hifadhi 
na usimamizi wa mazingira yatakayoshirikisha wadau wote 
muhimu. Katika mashindano hayo, Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira itatolewa ili kutambua mchango wa 
wadau katika hifadhi ya mazingira. Aidha, Tuzo hii itaongeza 
hamasa na uwajibikaji wa jamii katika kuhakikisha shughuli 
wanazozifanya haziharibu mazingira. 

Katika kufanikisha utoaji wa tuzo hii, Ofisi ya Makamu wa Rais 
imeandaa mwongozo wa utoaji wa Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na 
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Usimamizi wa Mazingira. Mwongozo huu unatoa maelekezo ya 
namna ya kuendesha tuzo hiyo ikiwa ni pamoja na maeneo 
mahususi ya ushindani, makundi ya ushindani, vigezo vya 
ushindani, tathmini ya washindani na utoaji wa tuzo.  

2.0 MALENGO NA MAENEO YA 
KIPAUMBELE YA TUZO 

2.1 Makundi ya ushindani 

Lengo kuu la Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
ni kuongeza hamasa, uwajibikaji na kuongeza ushiriki wa jamii 
katika shughuli za hifadhi ya mazingira. 

Malengo mahsusi ya Tuzo ni:- 

a) Kutambua juhudi na mchango wa jamii au vikundi 
vinavyojishughulisha na hifadhi ya mazingira;

b) Kuhamasisha jamii kutambua umuhimu wa kutunza, 
kusimamia na kuhifadhi mazingira;  

c) Kuongeza ari kwa jamii ili kushiriki kikamilifu katika 
kutunza, kusimamia na kuhifadhi mazingira;

d) Kuongeza uwajibikaji kwa watendaji na wadau 
mbalimbali katika usimamizi wa mazingira; na

e) Kuongeza wigo wa ushirikishwaji wa jamii katika 
kusimamia, kuhifadhi na kutunza mazingira.

2.2 Maeneo ya Kipaumbele

Tuzo itazingatia maeneo mahsusi kumi na moja (11)  ya 
kipaumbele ambayo yanahitaji msukumo ili kufikia malengo na 
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dhamira ya Taifa katika kuhifadhi mazingira na kukuza uchumi. 
Aidha, mafanikio katika usimamizi wa maeneo hayo na hifadhi 
ya mazingira kwa ujumla kutachangia kufikiwa kwa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (2015-2030) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Tano (2021/22-
2025/26). Maeneo hayo ni:

a) Hifadhi ya vyanzo vya maji na matumizi ya maji;  

b) Upandaji na utunzaji miti;   

c) Uzalishaji endelevu viwandani;

d) Matumizi ya nishati mbadala; 

e) Uchimbaji madini endelevu;

f) Kilimo endelevu;

g) Ufugaji endelevu;

h) Uvuvi endelevu; 

i) Usimamizi wa taka na usafi wa mazingira;

j) Mabadiliko ya tabianchi; na 

k) Udhibiti wa Viumbe Vamizi

3.0 MAKUNDI NA VIGEZO VYA USHINDANI 

3.1 Makundi ya ushindani 

Kampeni hii itahusisha makundi mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na maeneo ya utawala, Wizara za Kisekta, Taasisi za Umma na 
Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na Kaya. Aidha,  makundi haya 
yatashindanishwa kwa kuzingatia maeneo kumi na moja ya 
kipaumbele yaliyoainishwa katika Kipengele 2.0.  



4

i) Maeneo ya Utawala

a) Ngazi ya Mikoa

b) Ngazi ya Majiji 

c) Ngazi ya Manispaa 

d) Ngazi ya Halmashauri za Wilaya 

e) Ngazi ya Halmashauri za Miji 

f) Ngazi ya Kata

g) Ngazi ya Mitaa/Vijiji 

ii) Wizara za Kisekta, Taasisi za Umma na Sekta Binafsi

a) Wizara za Kisekta

b) Huduma za Afya (Hospitali za Rufaa, Mikoa, Wilaya, 
vituo vya afya/zahanati) 

c) Taasisi za elimu (vyuo vikuu na vyuo vya kati, shule 
za sekondari na msingi)

d) Viwanda 

e) Hifadhi za Taifa 

f) Migodi ya uchimbaji madini (midogo, kati na 
mikubwa) 

g) Mamlaka za Majisafi na Majitaka 

h) Bodi za Maji za Mabonde

iii) Asasi za Kiraia 

a) Mashirika yasiyo ya Kiserikali

b) Mashirika ya Kijamii
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c) Mashiriki ya Kidini

iv) Wanasanii wa muziki

v) Wanahabari

vi) Kaya

3.2 Vigezo vya Ushindani

Vigezo vitakavyotumika kuwapata washindi wa Tuzo ya Taifa ya 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira vimeandaliwa kulingana na 
maeneo ya ushindani kwa kila kundi la ushindani. Masuala ya 
msingi yaliyozingatiwa ni pamoja na:

i) uzingatiaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
(Tathmini ya Athari kwa Mazingira, Ukaguzi wa Mazingira 
na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira - EMP);

ii) teknolojia zinazotumika;

iii) mipango/mikakati/mbinu za kuhifadhi mazingira;

iv) mifumo iliyopo ya kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
rasilimali hususan maji na nishati;

v) ubunifu;

vi) mbinu za asili za kuhifadhi mazingira; na 

vii) Tafiti na matumizi ya matokeo ya tafiti. 

Vigezo mahsusi vya kutathmini washindi wa kundi katika kila 
eneo la ushindani vimebainishwa katika Kiambatisho Na. 2. 
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4.0 KAMATI ZA UTEUZI WA WASHINDI 

Kutakuwa kamati za uteuzi katika ngazi ya kitaifa, mkoa, 
halmashauri, kata na kijiji/mtaa 

4.1 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Kijiji/Mtaa/Kata

Katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kamati yenye dhamana ya Mazingira 
ya Kijiji/Mtaa itatathmini na kupendekeza washindani 
watakaojiandikisha kutoka kila kundi la ushindani kwa Kamati ya 
Mazingira ya Kata. Katika ngazi ya kata, Kamati yenye dhamana 
ya Mazingira ya Kata itatathmini na kupendekeza washindani wa 
kutoka kila kundi kwa Mkurugenzi wa halmashauri husika. 

4.2 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Halmashauri

Katika ngazi ya halmashauri, wakurugenzi wa halmashauri 
wataratibu zoezi hili. Aidha, watateua kamati za uteuzi na 
kamati za wataalam katika halmashauri zao. 

Kamati ya Wataalam ya Halmashauri yenye wajumbe kumi (10) 
itaundwa kwa kuzingatia maeneo ya ushindani ya Tuzo ya Taifa 
ya Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira. Kamati hiyo itakuwa 
na jukumu la kuchakata mapendekezo ya Kamati za Mazingira 
za Kata na kutoa mapendekezo ya washindi kwa Kamati ya 
Uteuzi ya Halmashauri. Aidha, Kamati ya wataalam katika ngazi 
ya halmashauri watafanya uhakiki wa maeneo ya washindi 
wanaopendekezwa kiwilaya kwa kufuata vigezo vilivyowekwa.

Kamati ya Uteuzi ya Halmashauri yenye wajumbe watano 
(5), ambao ni miongoni mwa viongozi waandamizi katika 
Halmashauri husika, itaundwa na itakuwa jukumu la kutathmini 
mapendekezo ya Kamati ya Wataalam ya Halmashauri na 



7

kuwasilisha mapendekezo ya washindi kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa husika. 

4.3 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Mkoa

Katika ngazi ya mkoa, Katibu Tawala wa Mkoa ataratibu zoezi 
hili. Aidha, atateua kamati za uteuzi na kamati za wataalam 
katika mikoa yao. 

Kamati ya Wataalam ya Mkoa yenye wajumbe kumi (10) itaundwa 
kwa kuzingatia maeneo ya ushindani ya Tuzo ya Taifa ya Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira. Kamati hiyo itakuwa na jukumu la 
kuchakata mapendekezo ya Kamati za Uteuzi za Halmashauri na 
kutoa mapendekezo ya washindi kwa Kamati ya Uteuzi ya Mkoa. 
Aidha, Kamati ya wataalam katika ngazi ya Mkoa watahakiki 
maeneo ya washindi wanaopendekezwa kimkoa kwa kufuata 
vigezo vilivyowekwa.

Kamati ya Uteuzi ya Mkoa yenye wajumbe watano (5), ambao 
ni miongoni mwa viongozi waandamizi katika Mkoa husika, 
itaundwa na itakuwa jukumu la kutathmini mapendekezo ya 
Kamati ya Wataalam ya Mkoa na kuwasilisha mapendekezo ya 
washindi kwa Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ambayo itayaelekeza kwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais.

4.4 Kamati ya Uteuzi Ngazi ya Kitaifa

Kamati ya Uteuzi ngazi ya Kitaifa itakuwa na wajumbe watano 
(5) ambao watateuliwa na Waziri mwenye dhamana ya 
Mazingira. Kamati hii itajumuisha wajumbe kutoka Wizara za 
Kisekta, Taasisi za Elimu ya Juu na Utafiti, Sekta binafsi na Asasi 
za kiraia. Kwa kuwa Tuzo hiyo hutolewa kila mwaka, uteuzi wa 
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wajumbe hao utadumu kwa muda wa miaka mitatu (3). 

Aidha, kutakuwa na Kamati ya Wataalam ya Kitaifa yenye 
wajumbe kumi na nane (18) watakaojumisha maafisa waandamizi 
kutoka Wizara za kisekta, Taasisi za Umma, Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia. Ofisi ya Makamu wa Rais itaratibu uteuzi wa 
Kamati hiyo ambayo wajumbe watatoka katika sekta na taasisi 
zifuatazo: -

i) Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa);

ii) Ofisi ya Makamu wa Rais;

iii) Wizara ya Maliasili na Utalii; 

iv) Wizara ya Maji;

v) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia;

vi) Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto;

vii) Wizara ya Kilimo; 

viii) Wizara ya Viwanda na Biashara; 

ix) Wizara   ya Mifugo na Uvuvi;

x) Wizara ya Nishati; 

xi) Wizara ya Madini; 

xii) Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC); na 

xiii) Sekta binafsi.

Kamati hiyo itakuwa na jukumu la kutathmini mapendekezo 
ya Kamati za Uteuzi za Mikoa na kufanya ukaguzi wa maeneo 
ya washindi waliopendekezwa kitaifa kwa kufuata vigezo 
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vilivyowekwa. 

Vile vile, Kamati ya Wataaalam ya kitaifa itakuwa na jukumu 
la kupokea moja kwa moja maombi ya washiriki wa Tuzo na 
kutathmini washindi wa makundi ya Mikoa, Wizara za Kisekta, 
Hifadhi za Taifa, Bodi za Maji za Mabonde, Mamlaka za Majisafi 
na Majitaka, Wasanii wa muziki pamoja na Wanahabari.  

Aidha, Kamati itawasilisha mapendekezo ya washindi kitaifa kwa 
makundi yote ya ushindani kwa Kamati ya Uteuzi ya Kitaifa. 

5.0 MCHAKATO WA KUPATA WASHINDI 

5.1 Kupata Washindi wa Vijiji/Mitaa, Kata, 
Wilaya na Mkoa   

i) Katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, mchakato utafanyika kwa 
kushindanisha makundi ya ushindani yaliyo kwenye 
eneo husika kwa kuzingatia maeneo ya ushindani ya 
Tuzo. Kamati zenye dhamana ya Mazingira zitateua 
washindi watatu (3) wa kila kundi kwa kila eneo la 
ushindani na kuwasilisha mapendekezo kwenye Kamati 
yenye dhamana ya Mazingira ya Kata. 

ii) Katika ngazi ya Kata, Kamati yenye dhamana ya 
Mazingira ya Kata itashindanisha makundi ya ushindani 
yaliyopendekezwa katika ngazi ya Kijiji/ Mtaa. Kamati 
zitateua washindi watatu (3) wa Kata kwa kila kundi 
kwa kila eneo la ushindani na kuwasilisha mapendekezo 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika. 

iii) Halmashauri zitapokea na kutathmini washindani toka 
katika kata zake zote ili kupata washindi watatu (3) wa 
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Halmashauri kwa kila kundi kwa kila eneo la ushindani 
na kuwasilisha mapendekezo kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa husika.

iv) Kila mkoa utateua washindi watatu (3) kutoka 
Halmashauri zake zote kwa kila kundi kwa kila eneo 
la ushindani na kuwasilisha mapendekezo ya washindi 
kwenye Ofisi ya Rais -TAMISEMI ambayo itawasilisha 
Ofisi ya Makamu wa Rais.

5.2 Mchakato wa Kupata Washindi wa Kitaifa

i) Ofisi ya Makamu wa Rais itapokea, kutoka Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI, mapendekezo ya washindi wa kila kundi 
kwa kila eneo la ushindani waliotokana na michuano 
kwenye ngazi ya kijiji/mtaa, kata, Halmashauri hadi 
mkoa. 

ii) Mapendekezo ya washindi hao yataambatana na 
maelezo ya aina, kiasi na ukubwa wa shughuli 
wanazofanya kwa kufuatana na vigezo vilivyowekwa. 
Aidha, mapendekezo hayo yatawasilishwa pamoja na 
vielelezo kama vile picha za mnato na video kwa ajili 
ya rejea na uhakiki. 

iii) Vile vile, Ofisi ya Makamu wa Rais itapokea moja kwa 
moja maombi ya washiriki wa Tuzo kwa makundi ya 
Mikoa, Wizara za Kisekta, Hifadhi za Taifa, Bodi za Maji 
za Mabonde, Mamlaka za Majisafi na Majitaka, Wasanii 
wa muziki pamoja na Wanahabari.

iv) Kamati ya Wataalamu wa Kitaifa itafanya uchambuzi wa 
mapendekezo ya washindi kutoka kila mkoa pamoja na 
makundi ya washindani yaliyowasilisha maombi moja kwa 
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moja ili kupata mapendekezo ya washindi wa kitaifa.

v) Kamati itafanya tathmini na uhakiki kwa kutembelea 
maeneo ya washindani walioteuliwa ili kupata washindani 
watakaowasilishwa kwa Kamati ya Uteuzi ya Kitaifa.

vi) Kamati ya Uteuzi itapokea, itafanya uchambuzi na 
kutangaza rasmi washindi wa kitaifa kwa kila kundi 
kwa kuzingatia maeneo ya ushindani. Aidha, maamuzi 
yatakayofanywa na Kamati hii yatakuwa ya mwisho 
katika mchakato wa kupata washindi wa Tuzo. 

6.0 UHAMASISHAJI NA USHIRIKI 

6.1 Uhamasishaji 

Mawaziri na Viongozi waandamizi wa Serikali, Wakuu wa Mikoa/
Wilaya, Wabunge, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Madiwani, 
Vyombo vya Habari, Asasi za Kiraia, sekta binafsi na wadau 
wengine watakuwa na jukumu la kuhamasisha wananchi 
kushiriki kwenye mashindano hayo. Pia, Viongozi wa Dini 
watashiriki katika kuhamasisha waumini wao kujiandikisha 
kushiriki mashindano ya Tuzo ya Taifa ya Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira.

6.2 Utaratibu wa Ushiriki

Utaratibu wa ushiriki katika mashindano ya Tuzo utakuwa kama 
ifuatavyo:-

i) Mshiriki atatakiwa kujiandikisha kuingia katika 
shindano kwa kujaza fomu za ushiriki zitakazopatikana 
katika Ofisi ya Afisa Mtendaji wa Mtaa/ Kijiji, Kata, 
Ofisi za Halmashauri ya Wilaya/Manispaa/ Jiji nchini 
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au katika tovuti ya Ofisi ya Maamu wa Rais (www.
vpo.go.tz). Baada ya kujaza fomu husika, mshiriki 
atatakiwa kuirudisha katika Ofisi ya mtaa au kijiji 
katika eneo lake mahali ambapo mchakato wa kupata 
washiriki utaanzia. Fomu ya ushiriki inaonekana katika 
Kiambatisho Na. 1. 

ii) Kwa makundi ya Mikoa, Wizara za Kisekta, Hifadhi za 
Taifa, Bodi za Maji za Mabonde, Mamlaka za Majisafi na 
Majitaka, Wasanii wa muziki pamoja na Wanahabari, 
mshiriki atapaswa kujaza fomu husika zitakazopatikana 
katika tovuti (www.vpo.go.tz) au Ofisi ya Makamu wa 
Rais na kuiwasilisha Ofisi ya Makamu wa Rais. Fomu ya 
ushiriki inaonekana katika Kiambatisho Na. 1.

7.0 UTARATIBU WA KUTOA NA KUKABIDHI 
TUZO

7.1 Ngazi ya Kitaifa

Utoaji wa Tuzo utafanyika kila mwaka katika kilele cha 
maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani tarehe 5 Juni.

Ofisi ya Makamu wa Rais itasimamia na kuratibu utoaji wa Tuzo 
katika ngazi ya Kitaifa. Tuzo za washindi wa kitaifa zitatolewa 
na Mheshimiwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Zawadi zitakazotolewa  ni pamoja na fedha taslimu; 
vyombo vya usafiri; vifaa vya usafi, elimu, hospitali na upandaji 
wa miti; ngao; na vyeti.  Aidha, zawadi zitakazotolewa 
zitatofautiana kulingana na kundi la ushindani na ngazi ya 
ushindi. 
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7.2 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinawajibika kutenga fedha kwa 
ajili ya kutoa Tuzo kwa washindi. Aidha, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
itaratibu uendeshaji wa Tuzo katika ngazi za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ambapo mpango wa utekelezaji, zawadi zilizopangwa 
kutolewa katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja 
na taarifa ya utekelezaji wa utoaji wa Tuzo zitawasilishwa Ofisi 
ya Makamu wa Rais. Vilevile, Halmashauri za Wilaya zitasimamia 
katika ngazi za Wilaya, Kata, na vijiji/mtaa. Tuzo itatolewa na 
Mamlaka husika iwapo vigezo vilivyoandaliwa vitafikiwa. Hali 
kadhalika, Mamlaka husika itaamua aina na thamani ya Tuzo 
zitakazotolewa kwa washindi. 

Utoaji wa Tuzo kwa washindi katika ngazi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa utafanyika siku ya kilele cha maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani tarehe 5 Juni kila mwaka katika mkoa na 
mamlaka husika. Majina ya washindi wa Tuzo ya Taifa ya Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira katika ngazi za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa yatatangazwa na mamlaka husika ili kuleta hamasa 
katika jamii. 

8.0 GHARAMA 

8.1 Ngazi ya Kitaifa

Fedha za kugharamia mchakato na utoaji wa Tuzo za kitaifa 
zitapatikana kutoka katika bajeti ya serikali na michango ya 
sekta binafsi na wadau wa maendeleo. Upatikanaji wa fedha 
hizo utaratibiwa na kusimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Matumizi ya fedha hizo itakuwa ni pamoja na kugharimia kamati 
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ya uteuzi, kamati ya wataalam na tuzo za washindi wa ngazi ya 
kitaifa.

8.2 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

Fedha za kugharimia uratibu na uendeshaji wa Tuzo katika ngazi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zitatengwa na mamlaka husika. 
Matumizi ya fedha hizo itakuwa ni pamoja na kugharimia 
mchakato wa uhamasishaji, kupata washindi na kutoa Tuzo 
katika ngazi ya mamlaka husika. Aidha, aina na thamani ya Tuzo 
zitakazotolewa zitaamuliwa na mamlaka husika. 
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9.0 RATIBA YA UTEKELEZAJI

SHUGHULI/TUKIO MUDA 
(kila mwaka)

MHUSIKA

1) Kuanza mchakato wa 
kupata washindani 
(kutoa matangazo, 
kuhamasisha, 
kuandikisha, 
tathmini)

Septemba Wizara zote, 
OMR, TAMISEMI, 
Halmashauri/Miji/
Manispaa,  AZISE

2) Kupata mshindi ngazi 
ya kijiji/Mtaa na 
kuwasilisha Kata

Januari Kamati yenye 
dhamana ya Mazingira 
ya Kijiji/Mtaa

3) Kupata mshindi 
ngazi ya Kata na 
kuwasilisha Wilayani

Februari Halmashauri/Miji/
Manispaa

4) Kupata mshindi 
ngazi ya wilaya na 
kuwasilisha mkoani

Machi Halmashauri/Miji/
Manispaa

5) Kupata washindi 
ngazi ya mkoa na 
kuwasilisha OMR

Aprili TAMISEMI

6) Kutembelea maeneo 
na kufanya ukaguzi ili 
kuhakiki

Aprili - Mei OMR na Kamati ya 
wataalam Kitaifa

7) Kupata washindi  
ngazi ya taifa 

Mei OMR

8) Kutoa Tuzo Tarahe 5 Juni OMR, TAMISEMI, 
Halmashauri/ Miji/ 
Manispaa
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VIAMBATISHO
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KIAMBATISHO NA. 1: FOMU YA 
KUJIANDIKISHA KUSHIRIKI MASHINDANO YA 
TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA USIMAMIZI 

WA MAZINGIRA

SEHEMU A: MAELEZO BINAFSI
Jina la mshiriki………………………………………….……………………

Kundi la ushindani…………………………………………………………

Anuani ya Mshiriki:

Kijiji/Mtaa…………………………………………… Kata........................

Wilaya........................................Mkoa.......................

Sandukula Posta..........................................................

Namba ya simu........................... Barua Pepe..................

SEHEMU B: MAELEZO MAFUPI YA SHUGHULI ANAZOFANYA  
KATIKA KUHIFADHI/USAFI WA  MAZINGIRA

..............................................................................

..............................................................................

...................................................................

Angalizo: Maelezo na vielelezo vya ziada vinaweza 
kuambatishwa

SAINI YA MSHIRIKI

…………………........

SAINI NA MHURI WA MTENDAJI MKUU 
(KIJIJI/MTAA/KATA / HALMASHAURI/ MKOA/ 
WIZARA/OFISI YA MAKAMU WA RAIS)
………………………………………………..

TAREHE………………… TAREHE………………………………………

Angalizo: Baada ya fomu kujazwa, ziwasilishwe kwa mamlaka 
ya ushindani katika ngazi husika.
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KIAMBATISHO NA 2: FOMU YA KUTATHMINI 
MSHIRIKI WA TUZO YA TUZO YA TAIFA YA 
HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA

KUNDI LA KAYA

Jina la Mshindani........................................................
Jinsia.................... Kijiji...............…… Kata..................
Tarafa............................ Wilaya................................
Mkoa......................... Anuani.....................................
Namba ya simu.................... Barua Pepe………..................
Saini na Muhuri wa Ofisi ya Kijiji .....................................
Tarehe..................................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji 
na Matumizi Endelevu ya 
Maji

i) Ubunifu katika 
matumizi ya mbinu 
za asili za kuhifadhi 
vyanzo vya maji 

ii) Kuwepo kwa miyi asili 
nautunzaji wake

iii) Udhibiti wa uchomaji 
moto.

iv) Kuwepo kwa vitalu 
vya miti.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

v) Matumizi ya 
teknolojia sahihi 
na endelevu katika 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

vi) Matumizi endelevu ya 
maji.

vii) Mikakati iliyowekwa  
ya kuhifadhi vyanzo 
vya maji 

viii) Hifadhi ya  
Vyanzo  vya maji.

ix) Ubunifu katika 
matumizi ya mbinu 
za asili za kuhifadhi 
vyanzo vya maji

x) Teknolojia 
zinazotumika katika 
kupata maji.

2. Usimamizi wa Taka na Usafi 
wa Mazingira

i) Uwepo wa mbinu za 
kutenganisha taka.   

ii) Uwepo wa mbinu 
endelevu za umwagaji 
wa maji taka

iii) Uwepo wa mbinu  
mbalimbali za 
kurejeleza taka 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uwepo wa mbinu 
mbalimbali za 
kurejeleza taka maji

v) Uwepo wa teknolojia 
ya kuzalisha nishati 
itokanayo na taka 

vi) Uwepo wa sehemu za 
kuhifadhi taka 

vii) Uwepo wa vyombo 
vya  kuhifadhia taka 
kwa muda.

viii) Njia 
zinazotumika kutunza 
na kusimamia taka 
hatarishi (vyuma 
chakavu, plastiki, 
mafuta machafu, taka 
za kielektroniki na 
betri chakavu)

ix) Uwepo wa choo bora 
na chenye  (maji na 
mfuniko)

x) Uwepo wa choo bora 
na kukitumia.

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Jitihada na mikakati 
ya kuhamasisha 
matumizi ya nishati 
mbadala
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Uwepo wa teknolojia 
rahisi na rafiki 
ya kupikia  kwa 
mazingira. 

iii) Uwepo wa matumizi 
ya nishati mbadala 
(gesi na sola n.k)

iv) Uwepo wa jiko/ 
majiko banifu 
yanayotumia nishati 
mbadala

v) Aina ya nishati 
mbadala zilizopo na 
zinazotumika

4. Kilimo Endelevu

i) Uwepo wa matumizi 
na mbinu rafiki za 
mazingira katika 
kilimo ikiwemo 
kilimo hifadhi, kilimo 
misitu, kilimo mseto, 
kilimo mzunguko, 
kilimo sifuri, kilimo 
cha matuta kwenye 
maeneo ya minuko, 
mbinu za asili kama 
ngoro

ii) Uwepo wa mbinu 
endelevu za matumizi 
ya maji katika kilimo.  

iii) Uwepo na matumizi  
ya mbolea ya asili.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uwepo na kiwango 
cha matumizi ya 
mbinu za asili rafiki 
kwa mazingira za 
kudhibiti wadudu 
waharibifu

v) Matumizi sahihi ya 
mbolea na viuatilifu

vi) Matumizi ya kemikali 
sahihi katika kuhifadhi 
mazao

vii) Uwepo wa mbinu za 
kuhifadhi mazao rafiki 
kwa mazingira  

5. Ufugaji  Endelevu

i) Uzingatiaji wa ufugaji 
usio wa kuhamahama

ii) Ufugaji unaozingatia 
uwezo wa malisho

iii) Uwepo wa maeneo 
mahsusi ya malisho ya 
mifugo

iv) Uwepo wa 
miundombinu ya 
mifugo rafiki kwa 
mazingira.

v) Uwepo  wa mbinu 
za asili za kuhifadhi 
malisho rakiki kwa 
mazingira.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vi) Matumizi sahihi ya 
kemikali na dawa za 
mifugo

vii) Matumizi endelevu ya 
taka zitokanazo na 
mifugo.

viii) Udhibiti wa 
taka zitokanazo na 
shughuli za mifugo

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..................................................................

Saini.............................. Tarehe.................................



24

FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

 FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA KIJIJI/MTAA

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia..................... Kijiji..........................................

Kata......................... Tarafa.......................................

Wilaya............................. Mkoa.................................

Anuani.....................................................................

Namba ya simu.................. Barua Pepe………....................

Saini na Muhuri...................... Tarehe...........................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji 
na Matumizi Endelevu ya 
Maji 

i) Ubunifu katika matumizi 
ya mbinu za asili za 
kuhifadhi Vyanzo vya 
Maji katika kuhifadhi 
vyanzo vya maji, 
matumizi ya maji, 
kupanda miti na kuitunza
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Mikakati iliyopo ya 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

iii) Uwepo mikakati 
ya uhamisishaji wa 
utekelezaji wa programu 
na kampeni za upandaji 
miti katika vyanzo vya 
maji 

iv) Idadi ya vyanzo vya 
maji vilivyotambuliwa, 
kuwekewa mipaka na 
kuhifadhiwa

2. Usimamizi wa Taka na Usafi 
wa Mazingira

i) Mbinu na njia mbalimbali 
za kudhibiti taka ngumu 
pamoja na teknolojia 
zinazotumika kudhibiti 
taka ngumu na maji taka

ii) Ufanisi katika ukusanyaji 
na usimamizi wa ada za 
uzoaji wa taka.

iii) Ushirikishwaji wa wadau 
katika shughuli za 
usimamizi na udhibiti wa 
taka.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uwepo wa mikakati ya 
uhamasishaji matumizi 
ya teknolojia za 
uzalishaji wa nishati 
itokanayo na taka. 

v) Uwepo na utekelezaji wa 
mpango wa kupunguza, 
kutumia tena na 
kurejeleza (matumizi 
ya taka kama njia ya 
kuongeza kipato)

vi) Uwepo wa vizimba 
ambavyo havisababishi 
uchafuzi wa mazingira.

vii) Uwepo wa mikakati ya 
uhamasishaji wa ujenzi 
na matumizi bora ya 
vyoo.

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa mikakati ya  
kuhamasisha matumizi 
ya nishati mbadala

ii) Idadi ya kaya 
zinazotumia ya nishati 
mbadala kwa kupikia

iii) Idadi ya kaya 
zinazotumia majiko 
banifu



27

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Uwepo wa mikakati 
ya kusimamia na 
kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia rafiki kwa 
mazingira katika shughuli 
za uchimbaji madini.

ii) Uwepo wa leseni ya 
uchimbaji wa madini

iii) Uwepo wa mikakati ya 
kuongoa maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini.

5. Kilimo Endelevu

i) Uwepo mikakati ya 
kuhamasisha mbinu bora 
za kilimo.

ii) Uhamasishaji wa 
matumizi endelevu za  
maji katika shughuli za 
kilimo.

iii) Asilimia ya kaya zenye 
matumizi endelevu za  
maji katika shughuli za 
kilimo.

iv) Uhamasishaji wa 
matumizi ya mbolea za 
asili 



28

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

v) Uwepo wa mipango 
ya uhamasishaji wa 
matumizi ya mbinu za 
asili rafiki kwa mazingira 
za kudhibiti wadudu 
waharibifu

vi) Asilimia ya kaya 
zinazotumia mbolea za 
asili mbinu  rafiki kwa 
mazingira za kudhibiti 
wadudu waharibifu

vii) Uwepo wa mipango 
ya uhamasishaji wa 
matumizi sahihi ya 
mbolea na viuatilifu

viii) Uwepo wa mipango 
ya uhamasishaji wa 
matumizi ya kemikali 
sahihi katika kuhifadhi 
mazao

6. Ufugaji Endelevu

i) Kuwepo mikakati ya 
kuhamasisha wafugaji 
kuacha ufugaji wa 
kuhamahama

ii) Kuwepo mikakati ya 
kuhamasisha wafugaji 
kuzingatia uwezo wa 
malisho
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Uwepo wa maeneo 
mahsusi ya malisho kwa 
ajili ya mifugo

iv) Uwepo wa miundombinu 
ya mifugo rafiki kwa 
mazingira ikiwemo 
majosho, malambo na 
njia za mifugo

v) Uwepo na kiwango cha 
matumizi ya mbinu za 
asili za kuhifadhi malisho 
kama vile ngitiri

vi) Matumizi sahihi ya 
kemikali na dawa za 
mifugo

vii) Matumizi ya taka 
zitokanazo na mifugo 
katika kuzalisha nishati

viii) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya udhibiti 
wa taka zitokanazo na 
mifugo

7. Uvuvi Endelevu

i) Uwepo wa uhamasishaji 
na mipango ya usimamizi 
endelevu wa rasilimali za 
uvuvi 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Uwepo wa matumizi 
endelevu ya mialo ya 
kupokea na kuuzia 
samaki

iii) Uwepo wa matumizi na 
utunzaji wa vyoo katika 
mialo 

iv) Uwepo wa kamati za 
kijamii zinazosimamia 
rasilimali za uvuvi 

v) Uhamasishaji wa 
matumizi ya teknolojia 
sahihi za uvuvi 

vi) Uwepo wa matumizi 
ya teknolojia sahihi 
katika kuhifadhi samaki 
ikiwemo kutumia nishati 
mbadala, matumizi ya 
majiko banifu 

vii) Kuhamasiaha matumizi 
ya mbinu za asili za uvuvi 
rafiki kwa mazingira.

viii) Kuhamasisha na 
kuwepo wa mashamba 
ya ufugaji wa samaki 
yanayozingatia hifadhi ya 
mazingira
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ix) Uwepo wa hali ya 
usafi katika maeneo 
ya kuchakata na kuuza  
samaki

x) Uwepo wa teknolojia 
za kurejeleza mabaki 
ya samaki kwa ajili 
ya matumizi mengine 
ikiwemo mbolea na 
chakula cha mifugo 

8. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Uwepo wa jitihada za 
udhibiti  wa viumbe 
vamizi.

ii) Uhamasishaji wa 
matumizi ya mbinu za 
asili za kudhibiti viumbe 
vamizi

iii) Ushirikishwaji wa wadau 
mbalimbali katika 
ubunifu wa matumizi  
mbadala ya viumbe 
vamizi. 

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa.........................................................
Saini..........................................................
Tarehe.....................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA KATA

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia......................................................................

Kijiji............................. Kata....................................

Tarafa......................... Wilaya.................................. 

Mkoa..............................................

Anuani.....................................................................

Namba ya simu........................ Barua Pepe………..............

Saini  na Muhuri................... Tarehe..............................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Uwepo wa mipango ya 
uhamasishaji  wa matumizi 
ya mbinu za asili za 
kuhifadhi Vyanzo vya Maji.

ii) Mikakati iliyopo ya 
kuhifadhi vyanzo vya maji 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Uwepo mikakati 
ya uhamisishaji wa 
utekelezaji wa programu 
na kampeni za upandaji 
miti katika vyanzo vya 
maji 

iv) Idadi ya kaya zinazotumia 
mbinu za asili za kuhifadhi 
vyanzo vya maji.

v) Kuwepo kwa Kamati 
zinazosimamia matumizi 
na hifadhi ya vyanzo vya 
maji.

vi) Kuwepo kwa mpango wa 
usimamizi wa shughuli za 
kiuchumi ndani ya mita 60 
kutoka kwenye kingo za 
vyanzo vya maji.

vii) Kuwepo kwa takwimu za 
vyanzo vya maji.

2. Usimamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Uwepo wa mikakati ya 
kudhibiti taka ngumu na 
taka maji  pamoja na 
teknolojia zinazotumika.

ii) Ushirikishwaji wa wadau 
katika shughuli za 
usimamizi na udhibiti wa 
taka.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Uwepo wa mikakati ya  
uhamasishaji matumizi ya 
teknolojia za uzalishaji wa 
nishati itokanayo na  taka. 

iv) Uwepo na utekelezaji wa 
mpango wa kupunguza, 
kutumia tena na 
kurejeleza (matumizi 
ya taka kama njia ya 
kuongeza kipato)

v) Uwepo wa vizimba 
ambavyo havisababishi 
uchafuzi wa mazingira.

vi) Uwepo wa mikakati ya 
uhamasishaji wa ujenzi na 
matumizi bora ya vyoo.

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa mikakati ya  
kuhamasisha matumizi ya 
nishati mbadala

ii) Idadi ya vijiji vinavyotumia 
nishati mbadala kwa 
kupikia

iii) Idadi ya Vijiji vinazotumia 
majiko banifu
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Uwepo wa mikakati ya 
kusimamia na kuhamasisha 
matumizi ya teknolojia 
rafiki kwa mazingira katika 
shughuli za uchimbaji 
madini.

ii) Uwepo wa mikakati ya 
kuongoa maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini.

5. Kilimo Endelevu

i) Uwepo mikakati ya 
kuhamasisha mbinu bora 
za kilimo.

ii) Uhamasishaji wa matumizi 
endelevu ya maji katika 
shughuli za kilimo.

iii) Asilimia ya Vijiji vyenye 
matumizi endelevu za  
maji katika shughuli za 
kilimo.

iv) Uhamasishaji wa matumizi 
ya mbolea za asili 

v) Uwepo wa mipango ya 
uhamasishaji wa matumizi 
ya mbinu za asili rafiki 
kwa mazingira za kudhibiti 
wadudu waharibifu
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vi) Asilimia ya Vijiji 
vinazotumia mbolea za 
asili mbinu  rafiki kwa 
mazingira za kudhibiti 
wadudu waharibifu

vii) Uwepo wa mipango ya 
uhamasishaji wa matumizi 
sahihi ya mbolea na 
viuatilifu

viii) Uwepo wa mipango ya 
uhamasishaji wa matumizi 
ya kemikali sahihi katika 
kuhifadhi mazao

6. Ufugaji  Endelevu

i) Kuwepo mikakati ya 
kuhamasisha wafugaji 
kuacha ufugaji wa 
kuhamahama

ii) Kuwepo mikakati ya 
kuhamasisha wafugaji 
kuzingatia uwezo wa 
malisho

iii) Uhamasishaji wa matumizi 
sahihi ya kemikali na dawa 
za mifugo

iv) Uhamasishaji wa matumizi 
ya taka zitokanazo na 
mifugo katika kuzalisha 
nishati

v) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya udhibiti wa 
taka zitokanazo na mifugo
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

7. Uvuvi Endelevu

i) Uwepo wa uhamasishaji 
na mipango ya usimamizi 
endelevu wa rasilimali za 
uvuvi 

ii) Uwepo wa mipango ya 
matumizi endelevu ya 
mialo ya kupokea na 
kuuzia samaki

iii) Uwepo wa mipango ya 
uhamasishaji wa matumizi 
na utunzaji wa vyoo katika 
mialo 

iv) Uwepo wa kamati 
inayosimamia rasilimali za 
uvuvi 

v) Uwepo wa programu ya 
hamasishaji wa matumizi 
ya teknolojia sahihi za 
uvuvi 

vi) Uhamasishaji  wa matumizi 
ya teknolojia sahihi katika 
kuhifadhi samaki ikiwemo 
kutumia nishati mbadala, 
matumizi ya majiko 
banifu. 

vii) Uhamasishaji wa matumizi 
ya mbinu za asili za uvuvi 
rafiki kwa mazingira.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

viii) Kuhamasisha na 
kuwepo wa mashamba 
ya ufugaji wa samaki 
yanayozingatia hifadhi ya 
mazingira.

ix) Uwepo wa teknolojia 
za kurejeleza mabaki 
ya samaki kwa ajili ya 
matumizi mengine ikiwemo 
mbolea na chakula cha 
mifugo. 

10. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Uwepo wa jitihada za 
udhibiti  wa viumbe 
vamizi.

ii) Uhamasishaji wa matumizi 
ya mbinu za asili za 
kudhibiti viumbe vamizi

iii) Ushirikishwaji wa wadau 
mbalimbali katika ubunifu 
wa matumizi  mbadala ya 
viumbe vamizi. 

Kiwango*: 0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini..........................................................
Tarehe.......................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA HALMASHAURI (WILAYA, MIJI, MANISPAA, JIJI)

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia............  Kijiji.....................Kata........................

Tarafa.......................... Wilaya..................................

Mkoa..........................  Anuani..................................

Namba ya simu..................... Barua Pepe……….................

Saini na Muhuri............Tarehe......................................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Uwepo wa mikakati  ya 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

ii) Uwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia sahihi 
na endelevu katika 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

iii) Utekelezaji wa programu 
za upandaji miti katika 
vyanzo vya maji 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uhamasishaji wa 
matumizi ya mbinu za 
asili za kuhifadhi vyanzo 
vya maji

v) Kiwango cha upatikanaji 
wa maji ikilinganishwa 
na mahitaji halisi

vi) Idadi ya vyanzo vya 
maji vilivyotambuliwa, 
kuwekewa mipaka na 
kuhifadhiwa

2. Usimamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Uwepo wa mifumo ya 
usimamizi wa maji taka 
na taka ngumu 

ii) Mbinu na njia mbalimbali 
za kudhibiti taka ngumu 
pamoja na teknolojia 
zinazotumika kudhibiti 
taka ngumu na maji taka

iii) Uwepo wa Mipango na 
Bajeti ya utekelezaji ya 
usimamizi wa taka 

iv) Uhamasishaji  wa 
matumizi ya teknolojia 
za kuzalisha nishati 
itokanayo na taka 

v) Uwepo  wa vituo vya 
kuhifadhi taka kwa muda 
(Transfer station) 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vi) Uwepo wa hali nzuri na 
uondoshaji wa taka kwa 
wakati katika vituo vya 
kuhifadhi taka kwa muda 

vii) Uwepo na utekelezaji wa 
mpango wa kupunguza, 
kutumia tena na 
kurejeleza (matumizi 
ya taka kama njia ya 
kuongeza kipato)

viii) Njia zinazotumika 
katika ukusanyaji na 
utupaji wa taka ngumu 
na majitaka

ix) Uwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya vyoo bora na mwitikio 
wake katika jamii

x) Uhamasishaji wa vikundi 
vya jamii na wadau 
katika usimamizi na 
udhibiti wa taka

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya nishati mbadala

ii) Uwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Asilimia ya kaya 
zinazotumia nishati 
mbadala

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Uwepo wa Mikakati 
ya uhamasishaji wa 
matumizi ya teknolojia 
rafiki wa mazingira 
katika shughuli za 
uchimbaji madini

ii) Uwepo wa ushahidi wa 
usimamizi thabiti wa  
Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira katika migodi 
ya wachimbaji wakubwa 
na wadogo.

iii) Uwepo wa mikakati/
Mpango wa kuongoa 
maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini

iv) Uwepo wa mameneo 
yaliyoongolewa kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini.

v) Uwepo wa teknolojia 
mbadala ya kupunguza 
matumizi ya miti katika 
shughuli za uchimbaji 
madini.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

5. Kilimo Endelevu

i) Uwepo wa matumizi na 
mbinu rafiki za mazingira 
katika kilimo ikiwemo 
kilimo hifadhi, kilimo 
misitu, kilimo mseto, 
kilimo mzunguko, kilimo 
sifuri, kilimo cha matuta 
kwenye maeneo ya 
minuko, mbinu za asili 
kama ngoro

ii) Uwepo wa teknolojia 
rafiki wa mazingira 
zinazozingatia ufanisi 
wa matumizi ya maji 
katika shughuli za kilimo 
ikiwemo kilimo matone

iii) Uwepo na kiwango cha 
matumizi ya mbolea za 
asili katika kurutubisha 
udongo

iv) Uwepo na kiwango cha 
matumizi ya mbinu za 
asili rafiki kwa mazingira 
za kudhibiti wadudu 
waharibifu

v) Matumizi sahihi ya 
mbolea na viuatilifu

vi) Matumizi ya kemikali 
sahihi katika kuhifadhi 
mazao
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

6. Ufugaji  Endelevu

i) Uhamasishaji kuhusu 
uzingatiaji wa ufugaji 
usio wa kuhamahama

ii) Ufugaji unaozingatia 
uwezo wa malisho

iii) Uwepo wa maeneo 
mahsusi ya malisho ya 
mifugo

iv) Uhamamshaji 
na matumizi ya 
miundombinu ya mifugo 
rafiki kwa mazingira 
ikiwemo majosho, 
malambo na njia za 
mifugo

v) Uhamamsishaji wa  
matumizi ya mbinu za 
asili za kuhifadhi malisho 
kama vile ngitiri

vi) Uwepo wa bajeti 
mahsusi kwa ajili ya 
uratibu na usimamizi  wa 
shughuli za ufugaji 

vii) Uhamasishaji na 
Usimamizi wa Matumizi 
sahihi ya kemikali na 
dawa za mifugo

viii) Uhamasishaji 
wa Matumizi ya taka 
zitokanazo na mifugo 
katika kuzalisha nishati
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ix) Idadi ya kaya 
zinazotumia nishaji 
itokanayo na taka za 
mifugo

x) Udhibiti wa taka 
zitokanazo na shughuli 
za mifugo

xi) Idadi ya kaya 
zinazotumia mbolea 
itokanayo na mifugo

7. Uvuvi Endelevu

i) Uwepo wa mipango ya 
usimamizi wa rasilimali 
za uvuvi 

ii) Uwepo na matumizi ya 
mialo ya kupokea na 
kuuzia samaki

iii) Uwepo, matumizi na 
utunzaji wa vyoo katika 
mialo 

iv) Uwepo wa kamati za 
kijamii zinazosimamia 
rasilimali za uvuvi 

v) Uhamasishaji na 
Matumizi ya teknolojia 
sahihi za uvuvi 

vi) Uhamasishaji na 
Matumizi ya teknolojia 
sahihi katika kuhifadhi 
samaki 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vii) Uhamasishaji na 
Uwepo wa mashamba 
ya ufugaji wa samaki 
yanayozingatia hifadhi 
ya mazingira

viii) Uwepo wa hali ya  
usafi katika maeneo ya 
kuchakata na masoko 
ya samaki

ix) Uhamasishaji na 
Uwepo wa teknolojia 
za kurejeleza mabaki 
ya samaki kwa ajili ya 
matumizi mengine 

8. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Uhamasishaji Jitihada 
za kuhifadhi mazingira 
na uoto wa asili katika 
migodi

ii) Uwepo na utekelezaji 
wa mikakati/Mpango wa 
kuongoa maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini

9. Mabadiliko ya Tabianchi

i) Uhuishaji wa mikakati 
ya kitaifa ya kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi katika mipango 
ya maendeleo ya 
halmashauri
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Matumizi ya teknolojia 
zinazolenga kuhimili 
athari za mabadiliko 
ya tabianchi ikiwemo 
uvunaji wa maji ya 
mvua, kilimo matone, 
kilimo hifadhi.

iii) Uhamasishaji na uwepo 
wa mashamba ya miti 
kwa ajili ya kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi

iv) Uwepo na utekelezaji 
wa mifumo ya tahadhari 
kuhusu athari za 
mabadiliko ya tabianchi

10. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Uwepo wa jitihada za 
udhibiti  wa viumbe 
vamizi.

ii) Uhamasishaji wa 
matumizi ya mbinu za 
asili za kudhibiti viumbe 
vamizi

iii) Ushirikishwaji wa wadau 
mbalimbali katika 
ubunifu wa matumizi  
mbadala ya viumbe 
vamizi. 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

11. Hali ya Madampo ya Taka

i) Udhibiti wa maji taka 
yatokanayo na taka 
(lichet)

ii) Uhifadhi wa taka 
zinapofikishwa

iii) Matumizi ya mavazi 
maalumu kwa wafanyaka 
kujikinga na athari za 
taka

iv) Udhibiti wa wanayama 
na ndege (scavengers)

v) Idadi ya wa wafanyakazi 
katika dampo

vi) Muonekano wa dampo 
(hali ya udhibiti wa taka)

vii) Uwepo wa vifaa na 
miundombinu ya 
kuhifadhi taka

12. Stendi Kuu 

i) Muonekano wa mandhari 
ya stendi

ii) Udhibiti wa taka ngumu

iii) Usimamizi wa  maji taka

iv) Hali ya usafi wa stendi

v) Mifumo ya uendeshaji 
wa shughuli za stendi

vi) Upandaji miti/bustani 
katika stendi
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vii) Hali ya vyoo 

viii) Uwepo na hali ya vituo 
vya kuhifadhi taka kwa 
muda

13. Masoko

i) Muonekano wa 
mandhari ya soko

ii) Mifumo ya udhibiti wa 
taka ngumu

iii) Usimamizi wa  maji 
taka

iv) Hali ya usafi wa stendi

v) Mifumo ya uendeshaji 
wa soko

vi) Upandaji miti/bustani 
katika soko

vii) Hali ya vyoo 

viii) Uwepo na hali ya vituo 
vya kuhifadhi taka kwa 
muda

Kiwango*: 0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini.............................................................
Tarehe...........................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA VIWANDA

Jina la Mshindani......................................................

Jinsia............. Kijiji....................... Kata.....................

Tarafa....................... Wilaya......................................

Mkoa....................... Anuani......................................

Namba ya simu..................... Barua Pepe……….................

Saini  na Muhuri..............Tarehe...................................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji

i) Uwepo wa mikakati ya 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

ii) Utekelezaji wa kampeni 
mbalimbali za kupanda 
miti na kuhifadhi uoto 
wa asili kuzunguka 
maeneo ya migodi

iii) Kuwepo kwa vitalu vya 
miti.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uwepo wa matumizi 
ya teknolojia sahihi na 
endelevu za kuhifadhi 
vyanzo vya maji 

v) Uwepo wa teknolojia 
na mbinu za matumizi 
endelevu ya maji.

2. Usimamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa taka 
ngumu ikiwemo taka 
hatarishi;

ii) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa maji taka, 

iii) Uwepo wa mbinu  
mbalimbali za kurejeleza 
taka 

iv) Uwepo wa mbinu 
mbalimbali za kurejeleza 
taka maji

v) Matumizi ya taka kwa 
ajili ya nishati na bidhaa 
nyingine

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa matumizi ya 
nishati mbadala (gesi na 
sola n.k) 

ii) Uwepo wa teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Uwepo wa teknolojia 
za matumizi endelevu 
kudhibiti matumizi ya 
nishati

4. Uzalishaji Endelevu

i) Cheti vya TAM na 
Ukaguzi wa mazingira

ii) Mikakati ya ufadhili wa 
huduma za kijamii kwa 
jamii (Corporate Social 
Responsibility)

iii) Mbinu na teknolojia 
rafiki za uzalishaji 

iv) Udhibiti wa matumizi ya 
kemikali kiwandani

v) Kuwepo kwa mafunzo 
mahsusi ya masuala ya 
usalama na mazingira 
kwa wafanyakazi wa 
mgodi

vi) Uzingatiaji wa kanuni za 
usalama mahala pa kazi 
(Occupational Safety and 
health Mesaures)

vii) Kuwepo kwa afisa 
mazingira mwenye 
jukumu la kusimamia 
mikakati ya hifadhi ya 
mazingira 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

viii) Uwepo wa 
mpango wa usimamizi 
wa mazingira katika 
mgodi na utekelezaji 
wake (Environmental 
Management Plan, EMP)

ix) Uwepo wa mfmo 
wa usimamizi 
mazingira kiwandani 
(Environmental 
Management Systems, 
EMS)

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa...........................................................
Saini...........................................................
Tarehe.....................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA  MIKOA

Jina la Mshindani.........................................................

Jinsia......................................................................

Kijiji.............................. .Kata..................................

Tarafa......................Wilaya........................................

Mkoa......................... Anuani.....................................

Namba ya simu......................Barua Pepe………...........……..

Saini  na Muhuri......................Tarehe...........................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Kusimamia kwa ufanisi 
utekelezaji wa mipango 
na mikakati ya kuhifadhi 
vyanzo vya maji 

ii) Kusimamia utekelezaji 
wa programu za 
upandaji miti katika 
vyanzo vya maji 

iii) Ufanisi katika kusimamia 
upatikanaji wa maji 
kuendana  na mahitaji 
halisi
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Idadi ya vyanzo vya 
maji vilivyotambuliwa, 
kuwekewa mipaka na 
kuhifadhiwa

2. Usimamizi wa Taka na Usafi 
wa Mazingira

i) Uwepo wa mifumo ya 
kuzisimamia mamlaka 
za serikali za mitaa na 
wadau wengine katika 
kutekeleza shughuli za 
udhibiti wa taka 

ii) Kusimamia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kutenga bajeti za  
usimamizi wa taka 

iii) Kuwepo kwa Mipango ya 
Kusimamia utekelezaji 
wa mikakati ya 
matumizi ya vyoo bora 

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Kuwepo kwa Mipango ya 
Kusimamia mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya nishati mbadala

ii) Kuwepo kwa Mipango ya 
Kusimamia mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Kuwepo kwa Mipango 
na Mikakati ya 
usimamizi wa matumizi 
ya teknolojia rafiki 
kwa mazingira katika 
shughuli za uchimbaji 
madini

ii) Kuwepo kwa Mipango na 
mikakati ya kuhakikisha 
maeneo yaliyo haribiwa 
kutokana na shughuli 
za uchimbaji madini 
yameongolewa

5. Kilimo Endelevu

i) Kuwepo kwa Mipango na 
mikakati ya kusimamia 
matumizi ya mbinu bora 
za kilimo  

ii) Uwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
bora ya maji katika 
shughuli za kilimo

iii) Kuwepo kwa Mipango ya 
kuhamasisha matumizi 
ya mbolea za asili katika 
shughuli za kilimo

iv) Kuwepo kwa Mipango na 
mikakati ya matumizi ya 
mbinu za asili rafiki kwa 
mazingira za kudhibiti 
wadudu waharibifu
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

v) Kuwepo kwa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
sahihi ya mbolea na 
viuatilifu

vi) Kuwepo wa mikakati ya 
kuhamasisha matumizi 
sahihi ya kemikali katika 
kuhifadhi mazao

6. Ufugaji  Endelevu

i) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati  ya 
kuhamasisha kuhusu 
uzingatiaji wa ufugaji 
usio wa kuhamahama

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
mifugo kuendana na 
uwezo wa malisho

iii) Kuwepo wa mipango na 
mikakati ya usimamizi 
kuhakikisha utengaji 
wa maeneo mahsusi ya 
malisho ya mifugo

iv) Kuwepo kwa 
mipango na mikakati 
ya Uhamamshaji 
wa matumizi ya 
miundombinu ya mifugo 
rafiki kwa mazingira 
ikiwemo majosho, 
malambo na njia za 
mifugo
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

v) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya 
uhamamsishaji wa  
matumizi ya mbinu 
za asili za kuhifadhi 
malisho.

vi) Kusimamia Mamlaka 
za serikali za Mitaa 
kutenga bajeti mahsusi 
kwa ajili ya uratibu na 
usimamizi  wa shughuli 
za ufugaji 

vii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya usimamizi 
wa matumizi sahihi ya 
kemikali na dawa za 
mifugo

viii) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya 
usimamizi wa matumizi 
ya taka zitokanazo 
na mifugo katika 
kuzalisha nishati

7. Uvuvi Endelevu

i) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya usimamizi 
wa rasilimali za uvuvi 

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ushirikshwaji 
wa kamati za kijamii 
zinazosimamia rasilimali 
za uvuvi 
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iii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya usimamizi 
teknolojia sahihi za 
uvuvi 

iv) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kuhamasisha 
ufugaji wa samaki

8. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kuhamasisha 
kuhifadhi mazingira 
na uoto wa asili katika 
migodi

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
shughuli za kuongoa 
maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini

9. Mabadiliko ya Tabianchi

i) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimaima 
Uhuishaji wa mikakati 
ya kitaifa ya kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi katika 
mipango ya maendeleo 
ya halmashauri
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
Matumizi ya teknolojia 
zinazolenga kuhimili 
athari za mabadiliko 
ya tabianchi ikiwemo 
uvunaji wa maji ya 
mvua, kilimo matone, 
kilimo hifadhi.

iii)  Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya 
kusimamia uanzishwaji 
wa   mashamba ya miti 
kwa ajili ya kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi

iv) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya kusimaia  
utekelezaji wa mifumo 
ya tahadhari kuhusu 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi

10. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya kusimaia  
jitihada za udhibiti  wa 
viumbe vamizi.

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
shughuli za utekelezaji 
wa mbinu za asili za 
kudhibiti viumbe vamizi
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
Ushirikishwaji wa wadau 
mbalimbali katika 
ubunifu wa matumizi  
mbadala ya viumbe 
vamizi. 

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini..........................................................
Tarehe.........................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

Jina la Mshindani.....................................................

Jinsia................ Kijiji...................Kata......................

Tarafa.............................Wilaya................................ 

Mkoa........................ Anuani......................................

Namba ya simu..................Barua Pepe………...............…….

Saini na Muhuri...........................Tarehe.......................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Uwepo wa programu 
za upandaji miti katika 
vyanzo vya maji 

ii) Uwepo wa programu za 
uhamasishaji utunzaji 
wa vyanzo vya maji 

2. Usimamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Kuwepo kwa mifumo ya 
udhibiti wa taka 

ii) kuwepo kwa matumizi 
ya vyoo bora
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iii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha wa 
udhibiti na uhifadhi wa 
taka

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Kuwepo kwa programu 
za hamasishaji wa 
matumizi ya nishati 
mbadala

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasiaha 
matumizi ya teknolojia 
rafiki kwa mazingira 
katika shughuli za 
uchimbaji madini

5. Kilimo Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi ya 
mbinu bora za kilimo  

ii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha 
matumizi bora ya maji 
katika shughuli za kilimo

iii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi ya 
mbinu za asili rafiki kwa 
mazingira za kudhibiti 
wadudu waharibifu
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iv) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi 
sahihi ya mbolea na 
viuatilifu

v) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi 
sahihi ya kemikali katika 
kuhifadhi mazao

6. Ufugaji  Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha ufugaji 
endelevu kuendana na 
mazingira

ii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi 
ya mbinu za asili za 
kuhifadhi malisho.

iii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha Mamlaka 
za Serikaki za Mitaa 
kutenga bajeti mahsusi 
kwa ajili ya uratibu na 
usimamizi  wa shughuli 
za ufugaji 

iv) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha matumizi 
sahihi ya kemikali na 
dawa za mifugo
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7. Uvuvi Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha uhifadhi wa 
rasilimali za uvuvi 

ii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha ushirikshwaji 
wa kamati za kijamii 
zinazosimamia rasilimali 
za uvuvi 

iii) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha  ufugaji 
endelevu wa samaki

8. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za kuhamasisha na 
kuwezesha uhifadhi wa 
mazingira na uoto wa 
asili katika migodi

9. Mabadiliko ya Tabianchi

i) Kuwepo kwa programu 
za kuwezesha jamii  
kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi 

10. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Kuwepo kwa programu 
za kuwezesha  jitihada 
za udhibiti  wa viumbe 
vamizi.
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Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa.................................................................
Saini..................................................................
Tarehe...............................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA WIZARA NA TAASISI ZA UMMA

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia............. Kijiji....................... Kata.....................

Tarafa.......................Wilaya..................................... 

Mkoa........................... Anuani...................................

Namba ya simu........................ Barua Pepe………..............

Saini na Muhuri...........................Tarehe.......................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Kusimamia kwa ufanisi 
utekelezaji wa mipango 
na mikakati ya kuhifadhi 
vyanzo vya maji 

ii) Kusimamia utekelezaji 
wa programu za 
upandaji miti katika 
vyanzo vya maji 

iii) Ufanisi katika 
kusimamia upatikanaji 
wa maji kuendana  na 
mahitaji halisi
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Idadi ya vyanzo vya 
maji vilivyotambuliwa, 
kuwekewa mipaka na 
kuhifadhiwa

2. Usimamizi wa Taka na Usafi 
wa Mazingira

i) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa taka 
ngumu; teknolojia 
zinazotumika kudhibiti 
taka ngumu na maji 
taka; mifumo ya 
usimamizi wa usafi; 

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa mifumo ya 
kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya maji na 
nishati

ii) Uwepo wa teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa; 
nishati mbadala zilizopo 
na zinazotumika

4. Mabadiliko ya Tabianchi

i) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimaima 
Uhuishaji wa mikakati 
ya kitaifa ya kukabiliana 
na mabadiliko ya 
tabianchi katika 
mipango ya maendeleo 
ya halmashauri
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Kuwepo kwa mipango na 
mikakati ya kusimamia 
Matumizi ya teknolojia 
zinazolenga kuhimili 
athari za mabadiliko 
ya tabianchi ikiwemo 
uvunaji wa maji ya 
mvua, kilimo matone, 
kilimo hifadhi.

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa...........................................................
Saini.................... Tarehe.........................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA TUZO 
YA TAIFA YA HIFADHI NA USIMAMIZI WA 

MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA TAASISI ZA ELIMU (VYUO VIKUU, VYUO VYA KATI)

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia............ Kijiji..................... Kata.........................

Tarafa...........................Wilaya...................................

Mkoa........................ Anuani......................................

Namba ya simu.........................Barua Pepe………..............

Saini na Muhuri........................Tarehe..........................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji 
na Matumizi Endelevu ya 
Maji 

i) Uwepo na utekelezaji 
wa shughuli za 
upandaji miti katika 
vyanzo vya maji 

ii) Uwepo na utekelezaji 
wa shughuli za  
uhamasishaji wa 
utunzaji wa vyanzo 
vya maji 

iii) Uwepo wa taarifa za 
tafiti kuhusu hali ya 
misitu na vyanzo vya 
maji
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iv) Uwepo na utekelezaji 
program vya mafunzo 
kuhusu misitu na 
rasilimali za maji 

v) Uwepo wa vikundi/
kikundi cha hifadhi ya 
mazingira 

vi) Uwepo wa teknolojia 
na  mifumo ya uvunaji 
wa maji ya mvua

2. Usimamizi wa Taka na Usafi 
wa Mazingira

i) Uwepo na utekelezaji 
wa shughuli za 
usimamizi wa taka  

ii) Uwepo wa teknolojia 
mbalimbali za 
kudhibiti taka.

iii) Uwepo wa wa 
teckolojia ya kuzalisha 
nishati inayotokana na 
taka

iv) Uwepo wa njia 
zinazotumika 
kukusanya na 
kutenganisha taka.

v) Programe za mafunzo 
kuhusu usimamizi wa 
taka
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

vi) Taarifa za utafiti 
kuhusu masuala ya 
taka.

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa teknolojia 
za kupunguza 
matumizi ya nishati ya 
kuni na mkaa

ii) Uwepo wa wa 
teknolojia ya 
uzalishaji wa nishati 
mbadala

iii) Uwepo wa taarifa za 
utafiti kuhusu masuala 
ya nishati mbadala

iv) Uwepo wa program 
za mafunzo kuhusu 
nishati mbadala.

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za mafunzo kuhusu 
uchimbaji endelevu 
wa madini.

ii) Kuwepo na taarifa 
mbalimbali za tafiti 
kuhusu uchimbaji wa 
madini endelevu.

5. Kilimo Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za mafunzo kuhusu 
kiliomo endelevu.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

ii) Kuwepo kwa programu 
za tafiti mbalimbali 
zinazohusu kilimo 
endelevu.

iii) Kuwepo kwa taarifa 
za tafiti mbalimbali 
kuhusu kilimo 
endelevu.

6. Ufugaji  Endelevu

i) Kuwepo kwa programu 
za mafunzo kuhusu 
ufugaji endelevu.

ii) Kuwepo kwa programu 
za tafiti mbalimbali 
zinazohusu ufugaji 
endelevu.

iii) Kuwepo kwa taarifa 
za tafiti mbalimbali 
kuhusu ufugaji 
endelevu.

7. Uvuvi Endelevu

i) Idadi ya programu za 
mafunzo kuhusu uvuvi 
endelevu.

ii) Idadi ya  programu 
za tafiti mbalimbali 
zinazohusu uvuvi 
endelevu.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Idadi ya  taarifa za 
tafiti mbalimbali 
kuhusu uvuvi 
endelevu.

iv) Idadi ya  programu za 
mafunzo kuhusu uvuvi 
endelevu.

8. Mabadiliko ya Tabianchi

i)  Idadi ya programu 
za mafunzo kuhusu 
mabadiliko ya 
tabianchi.

ii) Idadi ya  tafiti 
mbalimbali zinazohusu 
mabadiliko ya 
tabianchi.

iii) Idadi ya taarifa za 
tafiti mbalimbali 
kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi

iv) Idadi ya  programu 
za mafunzo kuhusu 
mabadiliko ya 
tabianchi

9. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Idadi ya programu 
za mafunzo kuhusu 
viumbe vamizi

ii) Idadi ya  tafiti 
mbalimbali zinazohusu 
viumbe vamizi.
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

iii) Idadi ya taarifa za 
tafiti mbalimbali 
kuhusu viumbe vamizi

iv) Idadi ya  programu 
za mafunzo kuhusu 
viumbe vamizi

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa............................................................
Saini...............................................................
Tarehe...........................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA TUZO 
YA TAIFA YA HIFADHI NA USIMAMIZI WA 

MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA TAASISI ZA ELIMU SHULE ZA (SEKONDARI NA MSINGI)

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia............ Kijiji..................... Kata........................

Tarafa....................... Wilaya......................................

Mkoa..................... Anuani........................................

Namba ya simu.................... Barua Pepe………..............…..

Saini na Muhuri...................... Tarehe...........................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Uwepo na utekelezaji wa 
shughuli za upandaji miti 
katika vyanzo vya maji 

ii) Uwepo na miundombinu 
ya kuvuna maji ya mvua

iii) Uwepo na utekelezaji wa 
shughuli za  uhamasishaji 
wa utunzaji wa vyanzo 
vya maji 
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iv) Uwepo na utekelezaji 
program vya mafunzo 
kuhusu misitu na 
rasilimali za maji 

v) Uwepo na matumizi 
endelevu ya maji.

vi) Uwepo wa teknolojia 
za uvunaji wa  maji ya 
mvua.

2. Usimamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Uwepo wa teknolojia 
mbalimbali za kudhibiti 
taka.

ii) Uwepo wa wa teckolojia 
ya kuzalisha nishati 
inayotokana na taka

iii) Uwepo wa njia 
zinazotumika kukusanya 
na kutenganisha taka.

iv) Elimu na  mafunzo kuhusu 
usimamizi wa taka

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa

ii) Uwepo wa wa teknolojia 
ya uzalishaji wa nishati 
mbadala

iii) Uwepo wa taarifa za 
utafiti kuhusu masuala ya 
nishati mbadala
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iv) Elimu na  mafunzo kuhusu 
nishati mbadala.

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Elimu na mafunzo kuhusu 
uchimbaji endelevu wa 
madini.

5. Kilimo Endelevu

i) Elimu na  mafunzo kuhusu 
kilimo endelevu.

ii) Matumizi na mbinu rafiki 
za mazingira katika 
kilimo.

iii) Matumizi sahihi ya 
kemikali katika kuhifadhi  
mazao. 

iv) Matumizi endelevu ya 
maji katika shughuli za 
kilimo.

6. Ufugaji  Endelevu

i) Elimu na  mafunzo kuhusu 
ufugaji endelevu.

ii) Matumizi na mbinu rafiki 
za mazingira katika 
ufugaji.

iii) Matumizi ya taka 
zitokanazo na mifugo 
katika shughuli za 
uzalishaji.

iv) Matumizi sahihi ya 
kemikali za mifugo.
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7. Uvuvi Endelevu

i) Elimu na  mafunzo kuhusu 
uvuvi endelevu.

ii) Matumizi na mbinu rafiki 
za mazingira katika uvuvi.

iii) Matumizi sahihi ya vifaa 
vya uvuvi.

8. Mabadiliko ya Tabianchi

i) Elimu na mafunzo kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi.

ii) Uwepo wa shughuli 
zinazotumia mbinu 
za kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

9. Udhibiti wa Viumbe Vamizi

i) Elimu na  mafunzo kuhusu 
udhibiti wa viumbe 
vamizi

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini....................................................
Tarehe..................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA WANAHABARI 

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia................. Kijiji.................... Kata....................

Tarafa...................... Wilaya......................................

Mkoa.......................... Anuani...................................

Namba ya simu.................... Barua Pepe………....……......…..

Saini na Muhuri....................Tarehe..............................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Usimamizi wa Taka na 
Usafi wa Mazingira

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu usafi wa mazingira

2. Matumizi ya Nishati 
Mbadala

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu nishati mbadala

3. Uchimbaji Madini 
Endelevu

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu uchimbaji wa 
madini endelevu
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4. Kilimo Endelevu

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu kilimo endelevu

5. Ufugaji  Endelevu

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu ufugaji endelevu

6. Uvuvi Endelevu

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu uvuvi endelevu

7. Mabadiliko ya Tabianchi

Idadi ya makala/vipindi 
kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini...........................................................
Tarehe......................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

KUNDI LA KAMPUNI ZA UCHIMBAJI MADINI

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia.............. Kijiji.................... Kata........................

Tarafa............................... Wilaya..............................

Mkoa.............................Anuani..............................

Namba ya simu.........................Barua Pepe………………..………

Saini na Muhuri wa Ofisi ya Kijiji ...............Tarehe..............

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji

i) Uwepo wa mikakati ya 
kuhifadhi vyanzo vya 
maji 

ii) Utekelezaji wa kampeni 
mbalimbali za kupanda 
miti na kuhifadhi uoto 
wa asili kuzunguka 
maeneo ya migodi

iii) Kuwepo kwa vitalu vya 
miti.

iv) Uwepo wa matumizi 
ya teknolojia sahihi na 
endelevu za kuhifadhi 
vyanzo vya maji 
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

v) Uwepo wa matumizi 
endelevu ya maji.

2. USImamizi wa Taka na Usafi wa 
Mazingira

i) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa taka 
ngumu ikiwemo taka 
hatarishi;

ii) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa maji taka, 

iii) Uwepo wa mbinu  
mbalimbali za kurejeleza 
taka 

iv) Uwepo wa mbinu 
mbalimbali za kurejeleza 
taka maji

v) Matumizi ya taka kwa 
ajili ya nishati na bidhaa 
nyingine

3. Matumizi ya Nishati Mbadala

i) Uwepo wa matumizi ya 
nishati mbadala (gesi na 
sola n.k)

ii) Uwepo wa teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

4. Uchimbaji Madini Endelevu

i) Cheti vya TAM na 
Ukaguzi, mikakati/
utekelezaji wa kuongoa 
maeneo yaliyoharibiwa 
na shughuli za uchimbaji

ii) Mikakati ya ufadhili wa 
huduma za kijamii kwa 
jamii (Corporate Social 
Responsibility)

iii) Mbinu za uchimbaji 
madini rafiki kwa 
mazingira

iv) Udhibiti wa matumizi ya 
kemikali za uchenjuaji 
madini na uhifadhi wake

v) Kuwepo wa mbinu 
mbadala za uchenjuaji 
madini rafiki kwa 
mazingira

vi) Kuwepo kwa mipango 
na mikakati ya kuongoa 
maeneo ambayo 
yameharibika kutokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini

vii) Kuwepo kwa mafunzo 
mahsusi ya masuala ya 
usalama na mazingira 
kwa wafanyakazi wa 
mgodi
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VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

viii) Uzingatiaji wa 
kanuni za usalama 
mahala pa kazi 
(Occupational Safety and 
health Mesaures)

ix) Kuwepo kwa afisa 
mazingira mwenye 
jukumu la kusimamia 
mikakati ya hifadhi ya 
mazingira 

x) Uwepo wa mpango 
wa usimamizi wa 
mazingira katika 
mgodi na utekelezaji 
wake (Environmental 
Management Plan, EMP)

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini...........................................................
Tarehe..............................................................
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FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

KUNDI LA VITUO VYA AFYA / ZAHANATI / HOSPITALI

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia...........Kijiji.................…… Kata..........................

Tarafa.............................Wilaya.................................

Mkoa................................. 
Anuani..............................

Namba ya simu....................... Barua Pepe…….............…..

Saini na Muhuri wa Ofisi ya Kijiji ................Tarehe.............

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1. HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI 
NA MATUMIZI ENDELEVU YA 
MAJI

i) Utekelezaji wa kampeni 
mbalimbali za upandaji 
miti/bustani za maua 
kuzunguka maeneo ya 
migodi

ii) Uwepo wa matumizi 
endelevu ya maji.

iii) Uvunaji wa maji ya mvua
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2. USIMAMIZI WA TAKA NA USAFI 
WA MAZINGIRA

i) Mifumo ya usimamizi 
wa taka ngumu 
ikiwemo taka hatarishi 
(utenganishaji taka, 
vituo vya ukusanyaji 
taka, final disposal);

ii) Mifumo iliyopo ya 
usimamizi wa maji taka, 

iii) Uwepo wa mbinu  
mbalimbali za kurejeleza 
taka 

iv) Uwepo wa mbinu 
mbalimbali za kurejeleza 
taka maji

v) Uzingatiaji wa kanuni za 
usalama mahala pa kazi 
(Occupational Safety and 
health Mesaures)

vi) Hali ya mazingira ya usafi 
na salama katika maeneo 
ya hospitali/kituo cha 
afya

3. MATUMIZI YA NISHATI MBADALA

i) Uwepo wa matumizi ya 
nishati mbadala (gesi na 
sola n.k)

ii) Uwepo wa teknolojia za 
kupunguza matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa



88

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri; 
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa.............................................................
Saini.............................................................
Tarehe................…........................................



89

FOMU YA KUTATHMINI MSHIRIKI WA 
TUZO YA TUZO YA TAIFA YA HIFADHI NA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

FOMU YA TATHMINI 

KUNDI LA WASANII WA NYIMBO

Jina la Mshindani........................................................

Jinsia............. Kijiji...................... Kata......................

Tarafa...............................Wilaya............................. 

Mkoa......................... Anuani.....................................

Namba ya simu..................... Barua Pepe……….................

Saini  na Muhuri.......................Tarehe..........................

VIGEZO VYA USHINDANI KIWANGO* MAONI

1 Hifadhi ya Vyanzo vya Maji na 
Matumizi Endelevu ya Maji 

i) Idadi ya nyimbo za 
uhamasishaji zenye 
maudhui kuhusu hifadhi 
na usafi wa mazingira, 
udhibiti wa taka, 
matumizi ya nishati 
mbadala, kilimo endelevu, 
mabadiliko ya tabianchi, 
upandaji miti n.k

ii) Uwepo wa wimbo maarufu 
mahsusi kuhusu hifadhi ya 
mazingira
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iii) Ushiriki katika shughuli za 
hifadhi ya mazingira

iv) Uhamaishaji wa masuala 
ya hifahi ya mazingira 
katika majukwaa 
mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na mitandao ya 
kijamii

Kiwango*:  0 = Hakuna; 1 = Dhaifu; 2 = Wastani; 3 = Nzuri;
  4 = Nzuri sana; 5 = Imetia fora; H= Haihusiki
Jina la Mhakiki ngazi ya kijiji/mtaa/kata/wilaya/mkoa/
taifa..........................................................
Saini..................................................................
Tarehe..............................................................


